Go down
Teel
Teel
cấp
Sơ cấp
https://teelhpo.forumvi.com

Bạn cần gì để đạt số điểm TOEIC như mong muốn? Empty Bạn cần gì để đạt số điểm TOEIC như mong muốn?

Thu Mar 07, 2019 7:50 pm
Ngày 1/6/2019 sắp tới, đề thi TOEIC tại Việt Nam sẽ chính thức thay đổi, vì vậy đây là thời điểm mà rất nhiều bạn đang nỗ lực tập trung hết sức cho kì thi này. Thế nhưng làm thế nào để có thể đạt được số điểm TOEIC như mong muốn mà không phải mất nhiều thời gian, công sức và tiền bạc? Bạn tham khảo các chia sẻ của mình ở bên dưới nhé.

1. Mục tiêu rõ ràng
Nếu như chỉ suốt ngày cắm đầu vào học mà không hiểu mình đang học để làm gì, tại sao mình lại cần phải học thì bạn sẽ chỉ quanh quẩn ở vạch xuất phát mà thôi. Hãy đặt cho mình một mục tiêu, vì từ đó bạn có thể xác định được kế hoạch học tập thật phù hợp, giúp bạn tiến bộ nhanh hơn và việc học cũng trở nên có hứng thú hơn, ví dụ: trong vòng 6 tháng bạn cần đạt TOEIC 600 điểm, như vậy:
2 tháng đầu bạn sẽ cố gắng lấy lại tiếng Anh căn bản, học kĩ về phát âm và ngữ pháp.
3 tháng tiếp theo là thời gian để làm quen với đề thi TOEIC, hiểu được khiếm khuyến bản thân để cải thiện, bên cạnh đó là trau dồi vốn từ vựng thật nhiều, ôn tập kĩ ngữ pháp và luyện nghe mỗi ngày.
1 tháng cuối cùng sẽ là lúc để tập trung giải đề 100%, bạn sẽ áp dụng toàn bộ các kiến thức kĩ năng mà mình cần có để mang vào bài làm của mình, xây dựng chiến lược phù hợp với khả năng để tăng tốc nhưng vẫn đạt được số điểm cao nhất có thể.

2. Động lực đủ lớn
Lí do lớn nhất khiến bạn luôn trì hoãn việc học, học không nghiêm túc chính là vì bạn thiếu ĐỘNG LỰC. Động lực ở đây có thể là bạn cần phải tốt nghiệp, bạn mong muốn một mức lương cao hơn, một công việc hứa hẹn hơn,… Tuy nhiên động lực cũng có thể đến từ những điều rất nhỏ nhoi: bạn muốn điểm TOEIC cao để ba mẹ vui lòng, để chứng minh năng lực của bản thân. Mình đã từng có một học viên muốn đạt 850 TOEIC vì “bạn trai em nói là phải đạt chừng đó thì mới dẫn em đi Đà Nẵng chơi.”, hehe nghe dễ thương hen! Dù động lực của bạn là gì thì đây cũng sẽ là thứ thúc đẩy bạn mạnh mẽ nhất, vì vậy hãy xác định rõ điều này trước khi bạn bắt đầu.

3. “Cái đầu lạnh”
Ý mình muốn nói đến ở đây là sự tỉnh táo, vậy nó ảnh hưởng gì đến việc học của bạn? Hiện nay với sự phát triển của mạng xã hội thì việc trao đổi thông tin đã trở nên quá dễ dàng, bạn có thể tìm được các tài liệu, sách vở, phương pháp học… ở khắp mọi nơi chỉ bằng 1 cú nhấp chuột. Tuy nhiên, hãy giữ tâm lý thật vững vàng và tỉnh táo, vì không phải cách học nào cũng phù hợp với bạn, không phải tài liệu nào cũng tốt, và không phải thông tin nào cũng chính xác. Mình có rất nhiều học viên thường xuyên “cắm chốt” ở các nhóm học TOEIC và đã từng than thở với mình rằng: “Cô ơi em nghe đồn đề tháng 2 vừa rồi khó lắm huhu, em lo quá. Mấy bạn nói là giờ học bao nhiêu thì vô điểm cũng thấp à.”. Việc đọc các bài review chỉ khiến bạn hoang mang hơn thôi, hãy tin rằng dù đề có như thế nào đi chăng nữa thì nếu bạn trang bị đầy đủ kiến thức và kĩ năng thì không gì làm khó bạn được cả. Đừng quên tìm kiếm tài liệu ở những nơi đáng tin cậy, hoặc nếu bạn không thể tự xác định được thì có thể tham khảo từ các giáo viên hoặc bạn bè có chuyên môn nhé.

4. Sự chủ động
Bất cứ khi nào gặp khó khăn, đừng ngại tìm kiếm sự giúp đỡ. Tuy nhiên, điều này không có nghĩa là bạ đâu hỏi đấy, việc bạn nên làm là chủ động giải quyết vấn đề của mình trước khi nhờ vả một ai đó, đơn giản vì bạn chính là người hiểu rõ mình và vấn đề của mình nhất. Thay vì phải mất thời gian đi hỏi khắp nơi thì có khi 30 giây bấm nút “tìm kiếm” trên google đã có thể giúp bạn biết được câu trả lời rồi. Đừng phớt lờ bỏ qua nó, nhưng cũng đừng vội vàng nhờ vả người khác.

5. Sự kiên nhẫn
Đừng tin vào những lời đồn thổi “thần thánh” tràn lan ở trên mạng rằng: "Đạt TOEIC 700+ trong vòng 3 tháng." hay "Tự tin chém tiếng Anh như gió chỉ sau 20 buổi học". Đây là chuyện gần như không thể, trừ khi bạn dành gần 20 tiếng mỗi ngày cho việc học của mình. Không có điều gì vinh quang lại có được một cách dễ dàng như vậy cả, hãy kiên nhẫn với bản thân, cho chính mình thời gian để thẩm thấu kiến thức và rèn luyện kĩ năng thật tốt, chẳng mấy chốc bạn sẽ thấy mình tiến bộ thật nhiều thôi!

6. Hãy nghiêm khắc với chính mình
Bạn có kế hoạch học tập hoàn chỉnh, bạn có mục tiêu rõ ràng, nhưng nếu bạn vẫn dễ dãi với bản thân thì mọi thứ cũng sẽ không được như ý muốn. Có một câu nói của Sơn Tùng MTP làm mình rất thích: “Nếu muốn đứng ở nơi không ai đứng được thì phải chịu được những điều không ai chịu được.”. Không có điều gì là dễ dàng, một sớm một chiều mà đạt được, hãy có những “chiêu thức” để thưởng hoặc phạt bản thân để từ đó có động lực để phấn đấu nhiều hơn, và đã đặt ra rồi thì nhất định sẽ làm, không được dễ dãi với bản thân. Ví dụ: hôm nay nhất định phải học được 30 từ vựng, ráng học ngoan ngoan rồi sẽ đi mua ly trà sữa tự thưởng hehe. Như vậy bạn sẽ cảm thấy hào hứng với việc học hơn, lại còn cố gắng nhiều hơn nữa (mình đang làm vì điều mình thích mà, phải không?)

Những chia sẻ trên đây của mình đi từ góc nhìn của cá nhân, mình tin rằng với những điều này thì kiến thức và kĩ năng của bạn sẽ được phát triển “lành mạnh” nhất, nhanh nhất và hiệu quả nhất, hy vọng bạn sẽ thấy chúng hữu ích. Chỉ còn 3 tháng nữa để tập trung hết sức cho kì thi sắp tới, chúc bạn sớm đạt được mục tiêu nhé <3

Vy Ngô