Go down
Teel
Teel
cấp
Sơ cấp
https://teelhpo.forumvi.com

Examiner – Chuyện chưa kể Empty Examiner – Chuyện chưa kể

Thu Mar 07, 2019 8:04 pm
Mới tuần trước, mình được gặp gỡ và trao đổi trực tiếp với một IELTS Speaking examiner của IDP – thầy Daniel và đã được khai sáng rất nhiều thứ mà một người 8.0 speaking như mình cũng hoàn toàn không để ý. Mình chia sẻ những điều này để các bạn có được sự tự tin và sự chuẩn bị tốt nhất cho bài thi nói để đạt được band điểm mơ ước của các bạn :3

1. Phần thi bắt đầu TRƯỚC cả câu hỏi đầu tiên. Giám khảo rõ ràng không phải cái máy chấm thi, họ cũng là con người mà, nên ấn tượng đầu tiên là vô cùng quan trọng. Chỉ một vài câu chào hỏi dạo đầu, examiner cũng có thể dự đoán một quãng điểm nào đó cho bạn rồi (ngạc nhiên chưa =)) ). Thầy Daniel đưa ra một số “quy tắc” đơn giản giúp bạn gây ấn tượng tốt với giám khảo trong 10’ đầu tiên này:
- Smart look: Đừng mặc đồ quá suồng sã, cũng không cần quá trang trọng. Bạn nên chọn trang phục giúp mình có smart look như Jeans, Shirt đơn giản. Đi sandal hoặc giày thay vì đi tông hay tổ ong nhé =))
- Chào hỏi thật tự nhiên: Giám khảo có thể ra mở cửa mời bạn vào và thường là người mở lời đầu tiên. Nếu bạn bối rối quá (vì giám khảo trông đáng sợ quá chẳng hạn) thì cách chào hỏi đơn giản nhất đó là bắt chước phần chào của giám khảo luôn.
VÍ DỤ: Giám khảo nói: “Good morning. How are you?” -> Bạn nên nói: “Good morning. I am good. And you?” ( Chỉ cần dừng ở đó, không cần hỏi thêm/ trao đổi thêm gì)
- Avoid bad smell: Chuyện này là hoàn toàn có thật ạ. Có những bạn đi thi nói mà hơi thở không được dễ chịu cho lắm thì chắc chắn giám khảo mất thiện cảm vô cùng. Nếu có thể, bạn nên nhai kẹo trước khi vào phòng thi, hơi thở thơm tho dễ chịu thì sẽ giúp bạn tự tin hơn, giám khảo dễ chịu hơn.

2. PART 1:
Simple question -> Simple answer. Ở phần này, thầy nhấn mạnh nên trả lời trực tiếp vào câu hỏi, đừng cố trả lời vòng vèo, diễn giải nhiều không cẩn thận lại nói tào lao thì xác định đi nhé. Số lượng câu trong một câu trả lời không quá quan trọng, có thể dài từ 1 – 4 câu tùy vào nội dung câu hỏi.
Theo tiết lộ, thường thì các bạn sẽ bị hỏi 3 Topics cho mỗi phần PART 1. Topic 1 về Công việc/ Học hành/ Cuộc sống. Còn topic 2 và 3 chuyển sang các nội dung khác.

3. PART 2:
- Cẩn thận với IDIOM: Cái này chắc nhiều bạn sẽ giật mình bởi idiom gần như là món khoái khẩu không thể nào thiếu của rất nhiều người. Nhưng như thầy Daniel nhấn mạnh thì các idiom rất nhanh “out of date” và kén chọn ngữ cảnh. Nhiều bạn khi đi thi chém idiom thần sầu lắm nhưng lại dùng sai, làm cho điểm tụt xuống chứ đâu có tăng lên. Thấy khổ chưa :3
Ví dụ, có tháng một loạt các bạn dùng idiom “be knee-high to a grasshopper”, không chỉ thầy mà cả các giám khảo khác cũng chả hiểu nghĩa là gì cả. Thầy khuyên các bạn nên dùng PHRASAL VERBS thay vì Idiom vì nó là văn nói, vừa tự nhiên hơn lại vừa dễ dùng hơn, ai cũng có thể hiểu được.

- Đề có từ mới? Trước khi bắt đầu 1’ chuẩn bị, bạn phải đọc ngay câu đầu tiên của phiếu câu hỏi nhé: “Describe ....”. Gặp chỗ nào không hiểu thì hỏi ngay để giám khảo để họ giải thích lại cho. Bạn mà không hỏi là giám khảo mặc định luôn bạn đã hiểu rồi, bắt đầu tính giờ và nguy câu trả lời của bạn lạc trôi ra xa đề bài là rất lớn. Phần trả lời của bạn nên dài khoảng độ từ 1’30” cho đến 2’. Khi trả lời xong, bạn có thể nói “That’s all” hoặc “That’s it” để thể hiện là mình đã trả lời xong, chờ đợi phần hỏi đáp tiếp theo từ giám khảo.

- Đề quá “khoai”? Các bạn lưu ý là khi chẳng may gặp trúng đề “khoai” quá, không có ý tưởng gì để trả lời thì hãy làm theo hai bước này để cứu rỗi bản thân nhé. Đầu tiên hãy là nói thẳng với giám khảo rằng bạn không có ý tưởng nào về đề bài đó. Sau đó hãy nói về một chủ điểm/ chủ đề khác LIÊN QUAN.
Ví dụ, đề bài là “Describe an art work that you like”. Bạn có thể chữa cháy bằng cách nói là: “I have very little knowledge about art and right now cannot think of any art work, so let me share with you about a movie/ a piece of music that I love”. Movie hay Music vẫn liên quan đến chủ đề Art nên đây là phương án hoàn toàn chấp nhận được. Đương nhiên, nếu bạn có thể mô tả một bức tranh hay một bức tượng thì vẫn pro hơn, nhưng nếu không thì phương án trên vẫn tốt hơn là cố bịa ra một cái gì đó không có thật rồi mô tả nó một cách ấp úng và thiếu tự nhiên.

4. PART 3:
Phần này là phần khó nhất và sẽ quyết định số điểm cuối cùng của các bạn. Tuy nhiên, nó không có nhiều mẹo hay chiến thuật gì cả. Chỉ cần nhớ trả lời trực tiếp vào câu hỏi, đừng quá quan trọng về độ dài ngắn mà hãy tập trung vào nội dung của câu trả lời. Để đạt được điểm cao ở phần này, thầy khuyên chúng ta hãy cố gắng ghi điểm về Vocabulary, sử dụng nhiều các TỪ HỌC THUẬT, CẤU TRÚC NGỮ PHÁP HAY để hỗ trợ phần trả lời của mình. TECHNICAL TERMS – THUẬT NGỮ CHUYÊN NGÀNH cũng là những từ rất tốt để nâng điểm Speaking của các bạn lên mức 8.0+ đó.

MỘT SỐ NGUỒN ĐƯỢC THẦY DANIEL GIỚI THIỆU:
Gặp gỡ với người nước ngoài: https://www.italki.com/home
Channel học tiếng Anh: https://www.youtube.com/channel/UCu4AP8qmYnXNUipUeyPQKig

Comment “Thanks” để mình chia sẻ tiếp nhé!

Phạm Xuân Phi