Go down
Teel
Teel
cấp
Sơ cấp
https://teelhpo.forumvi.com

Lộ trình 5 giai đoạn đánh bại Reading Empty Lộ trình 5 giai đoạn đánh bại Reading

Thu Mar 07, 2019 8:13 pm
#1 KNOW-HOW (2 tuần)
Giống như khi ra đường phải có lộ trình, trước khi ra trận phải có chiến lược, cái đầu tiên cần biết là Cách làm từng dạng bài trong Reading (KNOW-HOW). Nếu chưa biết được dạng nào thì đừng mở đề ra làm vội. Mình đã lọc ra theo các sách khoảng 10 dạng bài cho Reading, ghi ra chiến thuật và mẹo làm bài cho từng dạng một. Tài liệu hướng dẫn chiến thuật từng dạng có ở giai đoạn 2.

#2 PRACTICE EASY (3 - 6 tuần)
Mình đã từng mắc phải một sai lầm khá phổ biến, đó là mới học mà chưa gì đã lao đầu vào làm đề Cambridge luôn. Hậu quả là mình thấy đề quá khó so với trình độ lúc bấy giờ, vừa nhiều từ mới lại nhiều chỗ nó lừa mình, không thể nào mà làm kịp giờ được. Nản toàn tập! Thêm nữa, toàn bộ các quyển Cam chỉ có đáp án chứ không có giải thích hay hướng dẫn nên khi làm sai mình cũng chẳng biết phải chữa lại như thế nào. Nản tập tiếp theo...
Học ôn thi cũng giống như chạy marathon vậy, bắt đầu từ từ, sau đó tăng tốc dần và cuối cùng là bứt phá để chạm đích. Để bắt đầu lại một cách đúng chuẩn, mình đã chọn những cuốn có đề tương đối dễ và nhất định phải có đáp án kèm giải thích chi tiết. Việc bắt đầu với nhẹ nhàng đã giúp mình tự tin hơn và phát triển hiệu quả các kĩ năng làm bài, vì mỗi khi làm sai, mình biết ngay được nguyên nhân là do đâu. Vì vậy, mình đã không còn thù hằn gì với kĩ năng gây ức chế này nữa =)))
** Các cuốn sách mình khuyên nên dùng:
1. IELTS Reading Practice Tests (Mc Carter and Ash)
2. Improve your Reading (Sam Mc Carter & Norman Whitby)
3. Essential for IELTS Reading (Hu Min & John A Gordon)
(Các sách đều rất sẵn trên Google, mình không share link tải tránh group bị gắn cờ vi phạm)

#3 PRACTICE REAL (3-8 tuần)
Sau khi đã nắm vững các kĩ năng làm bài, mình chuyển qua giai đoạn tăng tốc và tập trung ôn luyện thật nhiều các dạng bài mình còn yếu. Hãy nhớ “TRAIN YOURSELF, DO NOT TEST YOURSELF”. Mục đích cuối cùng của quá trình luyện tập là nâng cao kiến thức bản thân chứ không chỉ chăm chăm đếm số câu đúng, số điểm của mình.
Thay vì ngày nào cũng mang Full test ra làm hùng hục đến đến đau đầu chóng mặt lăn quay ra đấy, mình chỉ làm nó 2-3 lần một tuần. Thời gian còn lại, mình chia nhỏ bài tập khoảng 1-2 passages mỗi lần. Quan trọng là mình luôn tìm hiểu kĩ những câu mình làm sai, có từ mới, cách ra đề hay mẹo lừa đảo mới của nó là mình ghi chú lại ngay để rút kinh nghiệm lần sau. Đó mới chính là cách mình nâng tầm bản thân và rèn giũa những kỹ năng quan trọng.
Ngoài việc luyện từng dạng đề, trọng tâm thứ hai của giai đoạn này là Vocabulary – từ vựng. Khi đã hội tụ đủ các kỹ năng, chiến thuật làm bài thì yếu tố tiếp theo giúp bạn lên điểm chính là Từ Vựng.
** Các cuốn sách được mình khuyên dùng:
1. Trọn bộ Cambridge (5-13)
2. Bộ Official Guide to IELTS
3. Bộ Official Practice Test Materials
4. Test Plus 3

#4 PRACTICE CHALLENGING (1-2 Tuần)
Gần cuối lộ trình ôn luyện Reading này, chúng ta cần có một sự bứt phá để chạm đích. Điều bạn cần chính là những thử thách khó hơn để bước ra khỏi giới hạn của bản thân. Trong giai đoạn này, mình đã thực hành những đề có độ khó cao hơn đề Cam (tất nhiên vẫn phải có cách ra đề tương tự với đề chuẩn).
Sau khi luyện tập với những đề này, khi quay lại làm IELTS Cambridge mình thấy đơn giản và nhẹ nhàng hơn nhiều. Điều đáng chú ý là tốc độ làm bài của mình đã tăng lên đáng kể sau quá trình này.
Với Test Plus 1, bạn nào làm đúng khoảng 30+/40 câu thì đi sẽ cầm chắc 8.0+
** Các cuốn sách mình khuyên dùng:
1. Test Plus 1+2
2. Complete IELTS (6.5 – 7.5)

#5 GET READY (1 tuần)
Trước ngày thi khoảng 1-2 tuần, sau khi đã luyện được kha khá Challenging Tests, mình quay lại làm thêm một vài đề Cambridge để lấy lại cảm giác và tư duy của đề chuẩn IELTS, chuẩn cả về nội dung lẫn độ khó.
Sau khi kết thúc lộ trình này, khả năng làm bài của mình đã tăng lên đáng kể. Điều quan trọng là mình biết kiên nhẫn nâng trình độ dần dần từ từ trong một khoảng thời gian dài chứ không vội vã lao ngay vào luyện đề khó luôn. Và mình đã tự tin bước vào phòng thi Reading vì biết chắc mình đã nắm trong tay các "vũ khí" lợi hại để đánh bại kĩ năng khó nhằn này.

Comment “THANKS” để mình chia sẻ tiếp nhé!

Phạm Xuân Phi